MÁY PHÁT ĐIỆN MTU
MÁY PHÁT ĐIỆN MTU CHÍNH HÃNG
Báo Giá & Thông Số 8 Model Series 4000 Năm 2026
Máy phát điện MTU là tiêu chuẩn cao nhất trong ngành máy phát điện công nghiệp toàn cầu — được chỉ định bắt buộc trong nhiều dự án data center Tier 4, bệnh viện cấp quốc tế, sân bay và hạ tầng quân sự. MTU không phải thương hiệu phổ biến với mọi doanh nghiệp, nhưng với những ai hiểu về kỹ thuật, chỉ cần nghe dòng MTU 4000 Series là biết ngay đang nói về đỉnh cao của công nghệ động cơ diesel công nghiệp Đức.
Dòng máy phát điện MTU trong hệ thống AOSIF sử dụng động cơ MTU (Motoren und Turbinen Union) Series 4000 — dòng động cơ V-form với 12V, 16V và 20V xy-lanh, dung tích từ 57 đến 95 lít, phủ công suất từ 1.375 kVA đến 3.250 kVA. Đây là phân khúc công suất cực lớn, dành cho hạ tầng điện đặc biệt yêu cầu không thỏa hiệp về độ tin cậy.
Minh Thành Power là đại lý AOSIF ủy quyền tại TP.HCM, phân phối máy phát điện MTU chính hãng kèm đầy đủ tài liệu kỹ thuật và hỗ trợ lắp đặt trọn gói.

Cần báo giá máy phát điện MTU cho dự án của bạn? Gọi 1900 98 99 02 — tư vấn kỹ thuật chuyên sâu, báo giá trong 24 giờ.
1. MTU Là Thương Hiệu Gì? Tại Sao Là Tiêu Chuẩn Cao Nhất Ngành?
MTU (viết tắt của Motoren und Turbinen Union) là thương hiệu động cơ Đức, hiện thuộc tập đoàn Rolls-Royce Power Systems từ năm 2000. Nhà máy chính đặt tại Friedrichshafen, Đức — nơi sản xuất động cơ diesel và gas turbine phục vụ quốc phòng, tàu chiến, tàu ngầm, đầu máy xe lửa và máy phát điện công nghiệp hạng nặng.
Điểm nào khiến máy phát điện MTU Series 4000 đứng trên mọi đối thủ?
- Công suất riêng cao nhất: MTU 4000 Series có công suất riêng (kW/lít dung tích) cao nhất trong phân khúc — động cơ nhỏ hơn nhưng cho công suất lớn hơn, giúp tiết kiệm không gian phòng máy đáng kể
- Hệ thống điều khiển ADEC (Advanced Diesel Engine Controller): Kiểm soát toàn diện 500+ thông số vận hành, chẩn đoán lỗi predictive maintenance, kết nối hệ thống BMS/SCADA
- Tốc độ phản hồi tải nhanh nhất: Đáp ứng biến động tải 100% trong vòng dưới 10 giây — tiêu chuẩn bắt buộc với data center Tier 4
- Chu kỳ bảo trì dài nhất: Lên đến 1.500 giờ giữa 2 lần bảo trì (so với 500–1.000 giờ của các thương hiệu khác) — giảm chi phí và thời gian downtime
- Tiêu chuẩn khí thải: EU Stage V — tiêu chuẩn nghiêm ngặt nhất hiện hành, đáp ứng tất cả quy định môi trường quốc tế
- Được chứng nhận bởi: Lloyd’s Register, DNV GL, Bureau Veritas cho ứng dụng hải quân và hạ tầng quan trọng
2. Bảng Thông Số Kỹ Thuật Máy Phát Điện MTU — 8 Model Series 4000 Năm 2026
Toàn bộ thông số trích xuất từ bảng kỹ thuật chính thức AOSIF MTU Series 50Hz.
2.1 Dòng 12 Xy-Lanh — 1.375 đến 2.000 kVA
Dòng 12V4000 là 12 xy-lanh chữ V, dung tích 57 lít — phân khúc 1.375–2.000 kVA phù hợp với data center Tier 3, KCN lớn và hạ tầng điện đặc biệt:
| Model AOSIF | Công Suất Prime | Công Suất Standby | Động Cơ MTU | Tiêu Hao (lít/giờ) | Xy-Lanh | Dung Tích |
|---|---|---|---|---|---|---|
| AM1375 | 1.250/1.000 kVA | 1.375/1.100 kVA | 12V4000G23RF | 275 | 12V | 57L |
| AM1815 | 1.650/1.320 kVA | 1.815/1.452 kVA | 12V4000G23F | 350 | 12V | 57L |
| AM2000 | 1.750/1.400 kVA | 2.000/1.600 kVA | 12V4000G63F | 356 | 12V | 57L |
2.2 Dòng 16 Xy-Lanh — 2.250 đến 2.500 kVA
Dòng 16V4000 là 16 xy-lanh chữ V, dung tích 76 lít — phân khúc 2.250–2.500 kVA dành cho data center Tier 3/4 và hạ tầng hạng nặng:
| Model AOSIF | Công Suất Prime | Công Suất Standby | Động Cơ MTU | Tiêu Hao (lít/giờ) | Xy-Lanh | Dung Tích |
|---|---|---|---|---|---|---|
| AM2250 | 2.000/1.600 kVA | 2.250/1.800 kVA | 16V4000G23F | 406 | 16V | 76L |
| AM2500 | 2.250/1.800 kVA | 2.500/2.000 kVA | 16V4000G63F | 442 | 16V | 76L |
2.3 Dòng 20 Xy-Lanh — 2.750 đến 3.250 kVA
Dòng 20V4000 là 20 xy-lanh chữ V, dung tích 95 lít — đây là phân khúc công suất cực đại, dành riêng cho data center Tier 4, nhà máy điện độc lập và hạ tầng quốc gia:
| Model AOSIF | Công Suất Prime | Công Suất Standby | Động Cơ MTU | Tiêu Hao (lít/giờ) | Xy-Lanh | Dung Tích |
|---|---|---|---|---|---|---|
| AM2750 | 2.500/2.000 kVA | 2.750/2.200 kVA | 20V4000G23F | 505 | 20V | 95L |
| AM3000 | 2.750/2.200 kVA | 3.000/2.400 kVA | 20V4000G63F | 550 | 20V | 95L |
| AM3250 | 3.000/2.400 kVA | 3.250/2.600 kVA | 20V4000G63LF | 585 | 20V | 95L |

3. Thông Số Chi Tiết Model Máy Phát Điện MTU AM2000 — Phổ Biến Nhất
Model AM2000 là model máy phát điện MTU phổ biến nhất trong các dự án data center và hạ tầng công nghiệp lớn tại Việt Nam — công suất 2.000 kVA standby với động cơ 12V4000G63F là điểm cân bằng tốt nhất giữa công suất, chi phí vận hành và không gian lắp đặt:
| Thông Số Kỹ Thuật | Giá Trị |
|---|---|
| Công suất Standby | 2.000 kVA / 1.600 kW |
| Công suất Prime | 1.750 kVA / 1.400 kW |
| Điện áp ra | 380/220V — 3 pha 4 dây |
| Tần số | 50 Hz / 1.500 rpm |
| Hệ số công suất | 0,8 |
| Động cơ MTU | 12V4000G63F |
| Số xy-lanh | 12 xy-lanh chữ V |
| Dung tích xy-lanh | 57,0 lít |
| Làm mát | Nước tuần hoàn + intercooler kép |
| Tiêu hao @ 100% tải | ~356 lít diesel/giờ |
| Tiêu hao @ 75% tải | ~268 lít diesel/giờ |
| Hệ thống điều khiển | MTU ADEC + Deepsea DSE |
| Thời gian đáp ứng tải 100% | <10 giây |
| Chu kỳ bảo trì | 1.500 giờ |
| Tiêu chuẩn khí thải | EU Stage V |
| Chứng nhận | ISO 8528, Lloyd’s Register |
| Bảo hành | 12 tháng hoặc 1.000 giờ |
| Giá tham khảo | 5,5–7,0 tỷ VNĐ |
4. Bảng Giá Máy Phát Điện MTU Tham Khảo 2026
| Công Suất | Model AOSIF | Động Cơ MTU | Giá Tham Khảo | Phân Khúc Ứng Dụng |
|---|---|---|---|---|
| 1.375 kVA | AM1375 | 12V4000G23RF | 3,8–4,8 tỷ | Data center Tier 2/3, KCN lớn |
| 1.815 kVA | AM1815 | 12V4000G23F | 5,0–6,2 tỷ | Data center Tier 3 |
| 2.000 kVA | AM2000 | 12V4000G63F | 5,5–7,0 tỷ | Data center Tier 3, hạ tầng đặc biệt |
| 2.250 kVA | AM2250 | 16V4000G23F | 6,5–8,0 tỷ | Data center Tier 3/4 |
| 2.500 kVA | AM2500 | 16V4000G63F | 7,2–9,0 tỷ | Data center Tier 4 |
| 2.750 kVA | AM2750 | 20V4000G23F | 8,5–10,5 tỷ | Data center Tier 4, nhà máy điện |
| 3.000 kVA | AM3000 | 20V4000G63F | 9,5–12,0 tỷ | Hạ tầng quốc gia |
| 3.250 kVA | AM3250 | 20V4000G63LF | Theo dự án | Dự án đặc biệt |
Lưu ý: Dòng MTU Series 4000 là sản phẩm theo đơn đặt hàng — không có sẵn kho. Thời gian từ khi ký hợp đồng đến khi giao máy thường 8–16 tuần tùy model và cấu hình. Liên hệ sớm để lên kế hoạch tiến độ dự án.
5. Máy Phát Điện MTU Ứng Dụng Theo Từng Ngành
Data Center Tier 3/4 — Ứng Dụng Chiến Lược Nhất: Trong lĩnh vực data center, máy phát điện MTU là thương hiệu được chỉ định hàng đầu toàn cầu bởi các tập đoàn như Google, AWS, Microsoft và các data center tier 4 quốc tế. Thời gian đáp ứng tải dưới 10 giây, chu kỳ bảo trì 1.500 giờ và hệ thống ADEC cho phép predictive maintenance — 3 yếu tố tạo ra sự khác biệt kỹ thuật thực sự với data center zero-tolerance downtime.
Sân Bay & Hạ Tầng Giao Thông: Các sân bay quốc tế yêu cầu nguồn điện dự phòng đáp ứng tiêu chuẩn ICAO — MTU là thương hiệu được chỉ định trong nhiều dự án sân bay tại Đông Nam Á nhờ độ tin cậy cực cao và khả năng tích hợp với hệ thống giám sát trung tâm.
Hạ Tầng Viễn Thông & Trung Tâm Điều Hành: Trung tâm điều hành mạng lưới viễn thông (Network Operations Center) yêu cầu uptime 99,999% — máy phát điện MTU với chu kỳ bảo trì dài và hệ thống ADEC giám sát liên tục là giải pháp phù hợp nhất.
Nhà Máy Điện Độc Lập (AM2750 – AM3250): Dòng 20V4000 phù hợp cho các dự án nhà máy điện độc lập quy mô nhỏ tại các khu vực thiếu điện lưới ổn định hoặc các khu kinh tế đặc biệt cần chủ động về nguồn điện.

6. MTU vs Cummins vs Mitsubishi — So Sánh Ở Phân Khúc Công Suất Lớn
| Tiêu Chí | MTU 4000 Series | Cummins QSK/KTA50 | Mitsubishi S16R2 |
|---|---|---|---|
| Xuất xứ | Đức (Rolls-Royce) | Mỹ | Nhật Bản |
| Dải công suất (AOSIF) | 1.375–3.250 kVA | 275–2.750 kVA | 1.875–2.750 kVA |
| Giá đầu tư | ❌ Cao nhất | ⚠️ Cao | ⚠️ Cao |
| Chu kỳ bảo trì | ✅ 1.500 giờ — dài nhất | ⚠️ 500–1.000 giờ | ⚠️ 500–1.000 giờ |
| Hệ thống điều khiển | ✅ ADEC — tiên tiến nhất | ✅ PowerCommand | ⚠️ Cơ bản hơn |
| Tốc độ đáp ứng tải | ✅ <10 giây | ✅ <15 giây | ⚠️ <20 giây |
| Tiêu chuẩn khí thải | ✅ EU Stage V | ⚠️ EPA Tier 3 | ✅ IMO Tier II |
| Phụ tùng tại VN | ❌ Cần đặt trước | ✅ Rộng nhất | ⚠️ Cần đặt trước |
| Phù hợp nhất | Data center Tier 4, hạ tầng đặc biệt | KCN, bệnh viện, data center Tier 2/3 | KCN FDI Nhật, data center Tier 3 |
7. Khi Nào Nên Chọn Máy Phát Điện MTU Thay Vì Cummins Hay Mitsubishi?
Chọn MTU khi:
- Dự án data center Tier 4 với yêu cầu zero-downtime tuyệt đối
- Hồ sơ kỹ thuật chỉ định MTU hoặc yêu cầu EU Stage V
- Chi phí vận hành dài hạn quan trọng hơn chi phí đầu tư ban đầu — chu kỳ bảo trì 1.500 giờ giúp tiết kiệm đáng kể theo thời gian
- Cần tích hợp sâu với hệ thống BMS/SCADA qua giao thức Modbus/BACnet — ADEC hỗ trợ đầy đủ
- Dự án sân bay, hải cảng, hạ tầng quốc phòng yêu cầu chứng nhận Lloyd’s/DNV
Không cần chọn MTU khi:
- Ngân sách là yếu tố quyết định — Cummins hay Mitsubishi cho giá trị tốt hơn nhiều ở công suất tương đương
- Công suất dưới 1.000 kVA — MTU không có sản phẩm phù hợp trong dải này
- Thời gian dự án gấp — MTU cần 8–16 tuần giao hàng, không có hàng kho sẵn
8. Tại Sao Chọn Minh Thành Power Cho Dự Án Máy Phát Điện MTU?
Dòng máy phát điện MTU đòi hỏi sự chuẩn bị kỹ lưỡng về hạ tầng phòng máy, hệ thống nhiên liệu và điều hòa không khí do công suất lớn và sinh nhiệt cao. Minh Thành Power hỗ trợ toàn bộ quy trình:
- Tư vấn thiết kế phòng máy: Tính toán thông gió, thoát nhiệt, bệ móng chịu rung phù hợp với đặc tính rung của dòng MTU 4000
- Hỗ trợ hồ sơ dự thầu: Cung cấp datasheet, catalog kỹ thuật tiếng Việt, IOM manual và certificate Lloyd’s/ISO cho hồ sơ thiết kế
- Báo giá trọn gói rõ ràng: Không có chi phí ẩn — máy, vận chuyển quốc tế, lắp đặt, test tải, bàn giao hồ sơ đầy đủ
- Lên kế hoạch tiến độ chính xác: Cam kết tiến độ giao hàng theo hợp đồng, không để dự án bị trễ vì máy phát điện
🔗 Xem thêm: Máy phát điện Mitsubishi công suất lớn
🔗 Xem thêm: Dịch vụ bảo trì máy phát điện định kỳ
🔗 Xem thêm: Máy phát điện công nghiệp — Hướng dẫn toàn diện
Câu Hỏi Thường Gặp Về Máy Phát Điện MTU
MTU là viết tắt của gì và thuộc tập đoàn nào? MTU là viết tắt của Motoren und Turbinen Union — công ty động cơ Đức thành lập năm 1909, hiện thuộc tập đoàn Rolls-Royce Power Systems (không phải Rolls-Royce Automotive). Chuyên sản xuất động cơ diesel và gas turbine cho quốc phòng, tàu biển, đầu máy xe lửa và máy phát điện công nghiệp hạng nặng.
Máy phát điện MTU 2.000 kVA tiêu thụ bao nhiêu lít dầu mỗi giờ? Model AM2000 (12V4000G63F) tiêu thụ khoảng 356 lít diesel/giờ ở 100% tải và khoảng 268 lít/giờ ở 75% tải. Với bể nhiên liệu 10.000 lít — tiêu chuẩn cho data center Tier 3 — máy vận hành liên tục khoảng 28–37 giờ.
Máy phát điện MTU bảo trì bao lâu một lần? Chu kỳ bảo trì của MTU Series 4000 là 1.500 giờ giữa 2 lần bảo trì chính — dài nhất trong ngành, gần gấp 3 lần so với mức 500 giờ của nhiều thương hiệu khác. Điều này có nghĩa là với data center chạy máy phát 200 giờ/năm, MTU chỉ cần bảo trì lớn mỗi 7–8 năm.
MTU Series 4000 có sẵn kho tại Việt Nam không? Không. Dòng máy phát điện MTU Series 4000 là sản phẩm theo đơn đặt hàng, không có sẵn kho. Thời gian giao hàng từ nhà máy Friedrichshafen (Đức) thường 8–16 tuần sau khi ký hợp đồng và thanh toán đặt cọc. Cần lên kế hoạch đặt hàng sớm so với tiến độ dự án.
MTU có phù hợp cho data center Tier 4 không? Có — MTU là thương hiệu được chỉ định phổ biến nhất cho data center Tier 4 toàn cầu. Thời gian đáp ứng tải dưới 10 giây, chu kỳ bảo trì 1.500 giờ, hệ thống ADEC predictive maintenance và chứng nhận Lloyd’s Register đáp ứng tất cả yêu cầu kỹ thuật của Tier 4 theo tiêu chuẩn Uptime Institute.
Liên Hệ Báo Giá Máy Phát Điện MTU
Hotline: 1900 98 99 02 — 24/7, kể cả cuối tuần
Điện thoại: 028 6281 0166
Email: minhthanh@minhthanhpower.com
Showroom: 24 đường 9A, KP4, phường Bình Trưng, Tp. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Nguồn Tham Khảo Kỹ Thuật
| Mã máy | Công Suất dự phòng KVA / KW |
Công Suất liên tục KVA / KW |
Mã động cơ | Tiêu hao nhiên liệu (L/h) | Kích thước máy DxRxC (L) |
Khối lượng (Kg) | Chi tiết |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| MU1385-1 | 1385/1524 | 1108/1219 | 12V4000G23R | – | 4750x2000x2380 | 9000 | MU1385-1 |
| MU1650-1 | 1650/1815 | 1320/1452 | 12V4000G23 | – | 6150x2150x2400 | 11200 | MU1650-1 |
| MU1835-1 | 1835/2019 | 1468/1615 | 12V4000G63 | – | 6150x2150x2400 | 14000 | MU1835-1 |
| MU2100-1 | 2100/2310 | 1680/1848 | 16V4000G23 | – | 6500x2600x2500 | 14000 | MU2100-1 |
| MU2275-1 | 2275/2503 | 1820/2002 | 16V4000G63 | – | 6550x2600x2500 | 17600 | MU2275-1 |
| MU2500-1 | 2500/2750 | 2000/2200 | 20V4000G23 | – | 8300x2950x2550 | 20500 | MU2500-1 |
| MU2800-1 | 2800/3080 | 2240/2464 | 20V4000G63 | – | 8300x2950x2550 | 21000 | MU2800-1 |
| MU3000-1 | 3000/3300 | 2400/2640 | 20V4000G63L | – | 8300x2950x2550 | 21000 | MU3000-1 |
1. Bảo hành
Máy phát điện do Minh Thành cung cấp được bảo hành bởi Minh Thành trong 24 tháng hoặc 1000 giờ theo tiêu chuẩn bảo hành chính hãng áp dụng toàn cầu. Khi có lỗi thiết bị xảy ra do lỗi nhà sản xuất và cần phải được thay thế phụ tùng thì máy phát điện của từng thương hiệu sẽ được xử lý bảo hành như sau:
- Máy phát điện Cummins đồng bộ sx tại Ấn độ sẽ do Cummins Ấn độ bảo hành và cung cấp phụ tùng.
- Máy phát điện Cummins Aosif sẽ so Cummins Trung Quốc bảo hành và cung cấp phụ tùng.
- Máy phát điện Mitsubishi Aosif sẽ do Mitsubishi Singapore bảo hành và cung cấp phụ tùng.
- Máy phát điện MTU Aosif sẽ do MTU Hongkong bảo hành cung cấp phụ tùng.
- Máy phát điện Perkins sẽ do Perkins Ấn Độ bảo hành và cung cấp phụ tùng.
Toàn bộ dịch vụ bảo hành trên đều không tính phí trong thời gian bảo hành và sẽ do Minh Thành trực tiếp phối hợp với các hãng để thực hiện trong thời gian đã cam kết trong chính sách bảo hành của Minh Thành và của chính hãng.
2. Kiểm tra định kỳ trong bảo hành
- Lần 1: 3 tháng sau khi nghiệm thu, bàn giao và hướng dẫn sử dụng
- Lần 2: 6 tháng / lần sau lần 1
- Lần sau cùng: 24 tháng sau khi bàn giao
- Thay lọc dầu, lọc nhớt miễn phí một lần ngay khi hết bảo hành
- Trước khi bàn giao hết bảo hành, máy phát điện sẽ được kiểm tra chi tiết toàn bộ, vệ sinh và thay lọc nhớt, lọc dầu miễn phí.
3. Ký hợp đồng bảo trì và thay thế phụ tùng chính hãng vĩnh viễn sau bảo hành.
4. Tất cả phụ tùng thay thế đều có chứng nhận chính hãng.
5. Xử lý sự cố 24/7/365 ngày trong vòng 2 giờ tại nội thành và 24h đối với khu vực ngoại thành hay vùng xa.
